Có được nhờ người thân làm giấy xác nhận độc thân?

Chào Luật sư, em hiện đang sinh sống và làm việc ở Nhật, em đang cần xin giấy xác nhận độc thân để lấy chồng người Nhật. Em có nhờ người nhà xuống xã xin nhưng xã không cấp cho em, yêu cầu em phải tự về làm thủ tục hoặc lên Đại sứ quán Việt Nam ở Nhật Bản để xin. Mà điều kiện của em hiện nay không thể về được, lên đại sứ quán thì mất quá nhiều thời gian. Vậy, việc xã không cấp giấy tờ độc thân cho bố mẹ em mà bắt em tự về có đúng không? Theo luật có được nhờ người thân làm giấy xác nhận độc thân không? Mong Luật sư tư vấn và hỗ trợ.

Chào em, thắc mắc của em cũng là câu hỏi của rất nhiều khách hàng làm ăn, sinh sống ở xa, đặc biệt là ở nước ngoài có nhu cầu xin giấy xác nhận độc thân để lấy vợ/chồng. Tại bài viết này, Luật Nhật Thư sẽ giải đáp chi tiết tất cả các vấn đề liên quan đến việc nhờ người nhà/bố mẹ xin giúp giấy độc thân để em và các bạn đọc khác cùng theo dõi và có phương án xử lý phù hợp đối với trường hợp của mình. Mọi câu hỏi có liên quan, vui lòng liên hệ hotline 24/24 Luật Nhật Thư 0842894888 (Zalo/viber/line/messenger)

Có được nhờ người thân làm giấy xác nhận độc thân?
Có được nhờ người thân làm giấy xác nhận độc thân?

Có được nhờ người thân làm giấy xác nhận độc thân?

Chào Luật Nhật Thư, em đang chuẩn bị hồ sơ mua bán nhà đất, nhưng hiện tại em chưa thể về quê để làm thủ tục cấp giấy xác nhận độc thân để mua bán nhà được, Luật sư cho em hỏi liệu em có thể nhờ người thân trong nhà làm hồ sơ xin xác nhận độc thân giúp em được không ạ? Em nên chuẩn bị những giấy tờ gì? Trình tự thực hiện thủ tục như thế nào? Mong luật sư giải đáp. Chân thành cảm ơn Luật sư.

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho Luật Nhật Thư, chúng tôi giải đáp thắc mắc của bạn sau đây:

Tại Điều 2 Thông tư 04/2020/TT-BTP có quy định về việc ủy quyền đăng ký hộ tịch như sau:

  • Người yêu cầu cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân, được ủy quyền cho người khác thực hiện thay; 
  • Việc ủy quyền được lập thành văn bản, được chứng thực theo quy định của pháp luật. Trường hợp được ủy quyền là ông, bà, cha, mẹ, con, vợ, chồng, anh, chị, em ruột của người ủy quyền thì văn bản ủy quyền không phải chứng thực.

Căn cứ theo quy định trên thì người có yêu cầu cấp Giấy xác nhận độc thân được ủy quyền cho người khác thực hiện thay. Do đó, trường hợp bạn không thể trực tiếp đi làm giấy xác nhận độc thân để mua bán nhà đất thì bạn có thể nhờ người người khác đi làm thay nhưng phải có giấy ủy quyền.

Vui lòng xem thêm: Thủ tục xin giấy xác nhận độc thân online – Cổng dịch vụ công quốc gia

Có được nhờ người thân làm giấy xác nhận độc thân?
Mẫu uỷ quyền xin xác nhận độc thân

Chưa ly hôn có thể xin giấy xác nhận độc thân được không?

Chào luật sư. Xin luật sư tư vấn cho tôi vấn đề sau. Em gái tôi ở Hà Nội, lấy chồng ở Nam Định, đăng kí kết hôn tại UBND phường Hoàng Văn Thụ, quận Hoàng Mai, thành phố Hà Nội. Sau khi sống và sinh con sinh năm 2017 tại đây gần 1 năm sau thì xé giấy đăng ký kết hôn và bỏ đi, đến nay đã 5 năm, anh ta không liên lạc và cũng không cấp dưỡng nuôi con. Đến nay khi em gái tôi ra phường xin giấy xác nhận độc thân để lấy chồng khác nhưng phường không cấp? Xin luật sư tư vấn giúp. Xin cám ơn!

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho Luật Nhật Thư, Luật sư giải đáp thắc mắc của bạn sau đây:

Căn cứ theo quy định tại Điều 9, Luật hôn nhân và gia đình 2014 thì:

“Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện theo quy định của Luật này và pháp luật về hộ tịch.”

Vậy nếu em gái bạn và người chồng đã sinh sống tại Hà Nội có giấy đăng ký kết hôn hợp pháp theo quy định trên nên em gái bạn và người chồng chưa ly hôn thì em gái bạn không thể xin giấy xác nhận độc thân để kết hôn với người khác được, điều này là trái quy định của pháp luật. Nếu chồng của em gái bạn đã xé giấy đăng ký kết hôn thì em gái bạn phải xin cấp lại bản sao giấy đăng ký kết hôn.

Sau khi đã xin được bản sao giấy chứng nhận đăng ký kết hôn thì em gái bạn cần thực hiện được thủ tục ly hôn đơn phương nếu không liên hệ được với chồng.

Căn cứ Khoản 1 điều 56 Luật hôn nhân và gia đình 2014 về Ly hôn theo yêu cầu của một bên thì:

“Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.”

Như vậy, em gái bạn có quyền được đơn phương xin ly hôn, không phụ thuộc vào việc chồng của em gái bạn có đồng ý hay không, theo những thông tin mà bạn cung cấp, chúng tôi hiểu rằng em gái bạn đang rất mong muốn đơn phương ly hôn, tuy nhiên chỉ cần có căn cứ về việc hành vi của người chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài hoặc mục đích của hôn nhân không đạt được thì Tòa án sẽ giải quyết ly hôn cho em gái bạn.

Sau khi giải quyết xong việc ly hôn thì em gái bạn có thể xin giấy chứng nhận độc thân để đăng ký kết hôn.

Luật Nhật Thư hỗ trợ giải quyết thủ tục ly hôn đơn phương

Các vụ việc ly hôn phức tạp, luôn cần đến sự hỗ trợ của Luật sư có năng lực và trách nhiệm bởi:

  • Định hướng cho khách hàng được về vụ việc của mình
  • Có phương án giải quyết hợp lý cho khách hàng
  • Bảo vệ được quyền và lợi ích của khách hàng
  • Rút ngắn thời gian giải quyết vụ việc

Có rất nhiều trường hợp, khách hàng nộp hồ sơ, cung cấp thông tin, lời khai cho Toà án và nhiều khi cung cấp cả những giấy tờ mang tính bất lợi cho mình mà không biết. Do đó, Luật Nhật Thư luôn định hướng khách hàng nên tham khảo qua sự tham vấn của Luật sư.

Luật Nhật Thư với năng lực và kinh nghiệm hàng đầu trong lĩnh vực hôn nhân và gia đình, sẵn sàng hỗ trợ khách hàng:

  • Giải quyết ly hôn đơn phương rút ngắn thời gian, thủ tục cho khách hàng
  • Nhận uỷ quyền giải quyết trọn gói
  • Giải quyết các vụ việc tranh chấp phức tạp
  • Giải quyết các trường hợp ly hôn không biết, không có thông tin của bị đơn

Để sử dụng dịch vụ ly hôn đơn phương trọn gói, vui lòng liên hệ hotline: Luật Nhật Thư 0842894888 (zalo/line/viber/messenger)

Vui lòng xem thêm: Hướng dẫn chuẩn bị giấy tờ khi làm thủ tục ly hôn đơn phương

Có được nhờ người thân làm giấy xác nhận độc thân?
Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho người Việt Nam

Có thể xin giấy độc thân ở nước ngoài không?

Chào Luật Sư, bạn trai tôi là người có quốc tịch Úc mới về Việt Nam đăng ký kết hôn, nhưng khi bạn trai tôi về đây lại chưa tuyên thệ độc thân tại Úc. Hiện tại bạn trai tôi còn đang ở Việt Nam. Vậy cho tôi hỏi là tôi có thể xin giấy chứng nhận độc thân, tuyên thệ độc thân do Úc cấp ở Đại sứ quán Úc tại việt nam không?

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho Luật Nhật Thư, Chúng tôi trả lời bạn như sau:

Điều 30 Nghị định 123/2015/NĐ-CP có quy định về giấy tờ chứng minh tình trạng hôn nhân của người nước ngoài như sau:

Giấy tờ chứng minh tình trạng hôn nhân của người nước ngoài là giấy do cơ quan có thẩm quyền nước ngoài cấp còn giá trị sử dụng xác nhận hiện tại người đó không có vợ hoặc không có chồng;

Trường hợp nước ngoài không cấp xác nhận tình trạng hôn nhân thì thay bằng giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền nước ngoài xác nhận người đó có đủ điều kiện kết hôn theo pháp luật nước đó.

Hầu hết Đại sứ quán và Tổng lãnh sự quán của các nước tại quốc gia khác đều có thẩm quyền cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho công dân nước mình tại quốc gia khác. Đối với một số quốc gia, họ không cấp giấy xác nhận tình trạng quan hệ, hôn nhân mà buộc công dân phải có bản tuyên thệ (Mỹ).

Trường hợp của bạn, bạn trai là công dân Úc, hai bạn có thể gửi hồ sơ kết hôn đến Đại sứ quán Úc tại Hà Nội nếu như nơi cư trú gia đình của bạn tại Hà Nội (tức thuộc khu vực lãnh sự của Đại sứ quán Úc); còn nếu gia đình của bạn thuộc các tỉnh khác sẽ do Tổng Lãnh sự quán Úc tại TP Hồ Chí Minh thụ lý.

Đại sứ quán sẽ niêm yết công khai hồ sơ kết hôn tại Đại sứ quán và tại tòa thị chính bên Úc nơi bạn trai bạn cư trú. Sau khi niêm yết kết hôn và sau khi đã nhận được giấy xác nhận của tòa thị chính bên Úc về việc không có sự phản đối kết hôn, Đại sứ quán sẽ cấp cho bạn giấy xác nhận năng lực kết hôn và giấy xác nhận độc thân.

Để được hỗ trợ thủ tục đăng ký hôn với người nước ngoài và các dịch vụ liên quan đến hồ sơ giấy tờ kết hôn, mọi chi tiết xin liên hệ: Luật Nhật Thư 0842894888 (zalo/line/viber/messenger)

Vui lòng xem thêm: THỦ TỤC ĐĂNG KÝ KẾT HÔN VỚI NGƯỜI ÚC

Có được nhờ người thân làm giấy xác nhận độc thân?
Giấy xác nhận độc thân cho người nước ngoài

Dịch vụ luật sư hỗ trợ xin xác nhận độc thân

Luật Nhật Thư là đơn vị pháp lý chuyên nghiệp trong lĩnh vực hôn nhân gia đình, đã hỗ trợ rất nhiều khách hàng giải quyết các vụ việc kết hôn; ly hôn; xin xác nhận tình trạng hôn nhân…..sẵn sàng hỗ trợ khách hàng 

  • Nhận uỷ quyền làm việc với cơ quan nhà nước có thẩm quyền về việc xin xác nhận độc thân 
  • Hỗ trợ khách hàng xin xác nhận độc thân trong trường hợp khách hàng ở nước ngoài, ở xa…
  • Giải trình các trường hợp mất xác nhận độc thân 
  • Hỗ trợ xử lý các trường hợp phức tạp khác

Mọi thắc mắc có liên quan, vui lòng liên hệ hotline Luật Nhật Thư 0842894888 (zalo/line/viber/messenger)

Về chúng tôi

Để được cung cấp tờ khai xác nhận tình trạng hôn nhân và các dịch vụ liên quan, mọi chi tiết xin liên hệ:

Công ty Luật Nhật Thư

🏛 Trụ sở chính: Số 4, Tổ 32, phường Hoàng Văn Thụ, quận Hoàng Mai, thành phố Hà Nội.

📍Văn phòng giao dịch: Biệt thự lotus 50, Tòa nhà EuroWinDow River Park, đường Trường Sa, Đông Hội, Đông Anh Hà Nội.

✅ Giấy Đăng ký hoạt động số 01022087/TP/ĐKHĐ do Sở Tư Pháp UBND TP. Hà Nội cấp theo Thông báo số 3174/TB-STP.

✅ Giấy phép hành nghề Luật sư/Thẻ luật sư số 17466/TP/LS-CCHN do Bộ tư pháp cấp ngày 22/11/2019.

Chi nhánh tại Đà Nẵng: 147 Núi Thành, quận Hải Châu, thành phố Đà Nẵng.

Chi nhánh Hồ Chí Minh: 84N Nguyễn Đình Chiểu, ĐaKao, quận 01, TP. Hồ Chí Minh

Đại diện Công ty TNHH Nhật Thư Law tại Nhật Bản:

Địa chỉ Văn phòng:

  • VISTERIA BLG 4-9-17 HIRAI – EDOGAWAKU – TOKYO
  • VICTORIABIG4-9-17平井-江戸川区-東京

Hòm thư: 132-0035

Hotline: Luật Nhật Thư 0842894888 (zalo/line/viber/messenger)

Website: https://luatnhatthu.vn/

Email: luatnhatthu@gmail.com

Instagram: https://www.instagram.com/luatsu.nhatthu

Fanpage: https://www.facebook.com/luatsunhatthu

DMCA.com Protection Status

 

Cảm ơn quý khách đã gửi yêu cầu!

Chúng tôi sẽ phản hồi sớm cho quý khách!